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DIBAJI  
 
Kitengo cha mimea ya mafuta(NOCD) ni moja ya Kurugenzi za 
AFA ambayo ni Mamlaka ya Kilimo na Chakula. Shirika hili 
llililobuniwa kisheria kusimamia, kustawisha na kuendeleza 
kilimo cha mazao yaliyoorodheshwa kupitia sheria ya AFA 
mwaka wa 2013 ile ya mimea ya 2013. 
 
Kitengo cha mimea ya mafuta husimamia sekta ya mimea hii 
kupitia thamani ya Taifa kama utekelezaji wa Lengo, Maono, 
Maadili makuu na viwango vilivyowekwa kuhakikisha utoaji wa 
huduma bora. 
 
Dhamira yetu imara ya kutoa huduma bora inaambatana na 
kuzingatia sheria, uadilifu, uwajibikaji, taaluma, ushirikiano, 
ufanisi, kumthamini mteja, nidhamu, kutoa huduma bora kwa 
mteja, kuzingatia usawa katika utoaji wa huduma, uvumbuzi 
na ubunifu, utunzi bora wa mazingira, kushirikisha umma, 
kuheshimu utu kupitia usawa, haki za kijamii, kushirikisha 
washika dao, kuzingatia haki za kibinadamu, kutobagua na 
kuwalinda wapembezoni. 
Mkataba huu wa huduma ni dhamira ya NOCD kutoa huduma 
ya hali ya juu kwa wateja wetu, washirika na umma kwa 
jumla. Tunatazamia maoni yenu ili kuuwezesha kuendelea 
kuboresha huduma zetu. 
 
 
 
KAIMU MKUU WA KITENGO 



 

1. UTANGULIZI 

Kitengo cha mimea wa mafuta kimepewa jukumu la 
kuendeleza, kukuza na kusimamia mimea ya mazao ya 
mafuta nchini Kenya. 
 
2. MAONO 

Kuwa mthibiti wa kimataifa kwenye  sekta ya kilimo 
 
3. LENGO 

Kuendeleza na kukuza sekta ya mimea ya mafuta 
iliyoorodheshwa kisheria kupitia uthibiti kamilifu ili kukuza 
uchumi.  
 
4. MAADILI MAKUU 

a) Uadilifu 
b) Utaalamu 
c) Kumthamini mteja 
d) Kufanya kazi pamoja 
e) Ubunivu 

 
5. WAJIBU 

 Kuitekeleza sharia za mimea kwa mujibu wa mwaongozo 
wa sharia hiyo kama inavyohusiana na mimea ya mafuta. 

 Kusaidia katika uzalishaji, usindikaji, uteuzi, uhifadhi, 
ukusanyaji, usafirishaji na uwekaji kwa maghala mazao 
yanayopelekwa kwa masoko. 

 Kutoa huduma za ushauri kwa serikali kwa madhumuni 
ya kupanga ya masuala yanayohusiana na mimea ya 
mafuta  

 



 

 Kukusanya na kuhifadhi kwa mpangilio takwimu za sekta 
ya mafuta, kunakili na kufuatilia maswala ya sekta hii 
kupitia usajili wa washiriki wote;  

 
 
 kusuluhisha migogoro inayotokana kati ya wakulima na 

wanadau katika sekta 
 

 Kukagua na kushahidi mikataba iliyowekwa kati ya 

wakulima na washika dau wengine katika sekta kabla ya 

mikataba hiyo kuidhinishwa 

 

 Kuteua mawakala wa kutekeleza na kutenda kazi yoyote 

kwa niaba ya Mamlaka kulingana na sheria iliyoko;  

 

 Kufuatilia mauzo ya ndani na nje ya nchi ya mimea ya nazi 

na mafuta kwa usimamizi bora wa sekta ya mimea ya nazi 

na mafuta. 

 
 6. MIMEA ILIYO INAYOSIMAMIWA NA KITENGO CHA 
MIMEA YA MAFUTA 

Minazi, Macadamia, Mikorosho, Njugu, Mawese, Alizeti, Sim-
sim,  

7. WATEJA/WADAU WETU 

Kitengo hiki hutoa huduma kwa: 
(a). Wakulima binafsi, Vikundi na Vyama vya wakulima; 
(b). Wizara na idara za serikali 
(c). Mashirika ya serikali 



 

(d). Serikali za Kaunti 
(e). Mashirika ya Wafadhili 
(f). Washirika wa kimaendeleo 
(g). Vyuo, Taasisi za elimu na vituo vya kutoa mafunzo na 
kufanya utafiti, 
(h). Watoaji huduma za nyanjani katika sekta ya kibinafsi 
(i). Taasisi za kifedha 
(j). Wadau katika sekta ya mimea iliyoorodheshwa 
(k). Watoaji wa bidhaa na huduma 
(l). Wauzaji wa bidhaa nje ya nchi na wanunuzi wa bidhaa 
kutoka nje ya nchi 
(m). Wazalishaji 
(n). Mashirika ya kimataifa yaliyo na ushirikiano wa 
kibiashara kwa mazao yaliyoorodheshwa 
(o). Umma kwa ujumla 
 
8. HAKI ZA WATEJA/WADAU 

Wateja wetu wana haki ya: 
(a). Kuhudumiwa kwa heshima na hadhi 
(b). Kupokea majibu kwa muda ufaao 
(c). Usiri na faragha 
(d). Kupokea habari 
(e). Huduma na bidhaa bora 
(f). Mazingira mwafaka 
(g). Mawasiliano kamilifu 
 
 
9. WAJIBU WA WATEJA/WADAU 

Ili kutuwezesha kuwahudumia vyema na kudumisha 
ushirikiano, wateja wetu wanatakiwa kutimiza yafuatayo: 
(a) Kuonyesha heshima na adabu; 



 

(b) Kutoa taarifa kamilifu; 
(c) Kutoa maoni kuhusu huduma zetu; 
(d) Kuzingatia sheria, taratibu na sera zilizopo; 
(e) Kuzingatia uadilifu; 
(f) Kukubali mbinu za kisasa na bunifu katika sekta ya 
kilimo. 
 

10. WAJIBU NA MAJUKUMU YETU 

Kitengocha mimea ya mafuta  kimejitolea kutimiza 
yafuatayo: 
(a) Kuendelea kuboresha mara kwa mara ujuzi, maarifa, 
uzoefu na tajriba kwa wafanyikazi wetu ili kuhakikisha utoaji 
wa huduma bora; 
(b) Utoaji wa huduma bora kwa wakati ufaao kwa wateja 
wetu; 
(c) Kutosheleza mahitaji ya wateja; 
(d) Kutojihusisha kamwe na ufisadi; 
(e) Kufuata mwongozo wa sheria; 
(f) Kuweka siri habari za mteja na nyinginezo za kibinafsi; 
(g) Kusuluhisa mizozo bila mapendeleo; 
(h). Kufanya uamuzi bila kuegemea upande. 
 
11. MAADILI YA KITAIFA NA MISINGI YA UONGOZI 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 10 cha Katiba Ya Kenya 2010, 
tunazingatia maadili ya kitaifa na misingi ya uongozi ambayo 
inajumuisha mashirika ya umma, maafisa wa kitaifa, 
wafanyikazi wa umma na watu wote. Maadili Ya Kitaifa Na 
Misingi Ya Uongozi tunayozingatia ni: 



 

(a) Uzalendo, umoja wa kitaifa, kugawana na ugatuzi wa 
utawala, uzingatiaji wa sheria, demokrasia na kushiriki kwa 
umma;  

(b) Hadhi ya kiutu, haki za kijamii, ushirikishaji, usawa, haki 
za kibinadamu, kutobaguliwa na ulinzi kwa wadhaifu;  

(c) Uongozi bora, uadilifu, uwazi na uwajibikaji  

(d) Maendeleo dhabiti 

Iwapo maadili na misingi hii itakiukwa wakati wa utoaji 
huduma, waweza kuwasilisha malalamiko kupitia kwa 
taratibu ambazo zimewekwa.  

12. SULUHU ZA MALALAMISHI 

Hakikisho la kuweka siri mlalamishi na malalamishi yake ni 
lazima ili kulinda haki za wateja/wadau na pia watoaji wa 
huduma. Hata hivyo, walalamishi wanahimizwa 
kujitambulisha ili kurahisisha majibu na pia ufuatiliaji wa 
lalama zao. Mamlaka itatoa ithibati ya kupokea lalama katika 
muda wa siku saba, na kisha kutathmini na kuyashughulikia 
malalamishi hayo kwa mujibu wa sheria. 
 
13. TATHMINI YA MKATABA WA HUDUMA 

Ili kuendelea kuwaridhisha zaidi wadau wetu, mkataba huu 
wa huduma utakuwa ukifanyiwa tathmini kila mwaka. 
Tathmini hii itazingatia mapendekezo na maoni ya wateja 
mbali na maswala chipuka. 
 



 

14. UCHUNGUZI WA UTENDA KAZI 

Kitengo hiki kitahakikisha kuwa ahadi za mkataba huu 
zinatekelezwa kikamilifu kupitia utafiti wa mara kwa mara 
kutathmini kuridhishwa kwa wateja. Pia, kutakuwa na 
tathmini za kuchunguza utenda kazi na kuwasilisha ripoti za 
mara kwa mara na machapisho. 
 
15. KUTOA MAONI 

Kwa maswali zaidi, pongezi au malalamishi, tafadhali tumia 
nambari za simu za kuhudumia wateja 041-2319616/7 ama 
0737 217682/3, 0701 217682/3 au wasiliana na afisi 
ifuatayo: 

 
Msimamizi Mkuu, 

Kitengo cha Mimea ya Mafuta 
Mamlaka ya Kilimo na Chakula, 

Ghorofa ya 2 jumba la Tea House 
Barabara ya Naivasha  baada ya Barabara ya 

Ngong  
Barua pepe: nocdirectorate@gmail.com,  

Nairobi 
 

Au 
 

Unaweza pia kuwasiliana nasi kwa kuleta maoni katika 
vijisanduku maalum vya mapendekezo vilivyoko katika afisi 
zetu au utoe maoni yako kwa tuvuti yetu, mtandao wetu au 
vijikaratasi vya maoni vinavyopatikana kwa sehemu za kutoa 
huduma kwa idara zetu. 
  

mailto:nocdirectorate@gmail.com


 

16. Thamani ya Taifa 

 
Thamani Elelezo 

1. Uzalendo Upendo, uaminifu, na kujitolea kwa ajili ya nchi 
yako  

2. Umoja wa taifa Kutenda kazi pamoja kwa wa lengo moja 

3. Kujumuisha  na 
ugatuzi 

Ugawaji wa mamlaka na pesa kutoka serikali 
kuu hadi mashinani ili kuwezesha usawa wa 
mali na maedeleo  

4. Kufuata Katiba Kuajibika, Uwazi, kujali masilahi ya watu bila 
kuegemea bade moja, utenda kazi bora na haki 
kwa wote. 

5. Democrasia na  
kujumuisha 
wote 

Kujumuisha raia katika uamuzi 

6. Heshima kwa 
binadamu 

Uajibikaji wa kila mtu kuheshimiwa, na kupewa 
hadhi yake bila ubaguzi 

7. Usawa Haki na kutopendelea  

8. Haki za kijamii Haki kwa ugawaji wa mali, nafasi  na 
marupurupu katika jamii 
 

9. Kuweza 
kuwashirikisha 

Kujumuisha wote kwa uamuzi  

10. Usawa Usawa unapohusisha watu wote 

11. Haki za 
binadamu 

kanuni za maadili au haki za msingi za mtu 
binafsi kwa nguvu ya kuwa mwanadamu 
 

12. kutobaguza Kuhudumia watu wote bila ubaguzi 

13. Ulinzi wa 
waliotengwa 

Ulinzi, kushirikisha na uwezeshaji wa jamii 
zilizotengwa 
 

14. Utawala Bora usimamizi wa Busara wa rasilimali za umma 
kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa 



 

15. Uaminifu Msimamo wa hatua, maadili, kanuni , 
matarajio na matokeo 

16. Uwazi na 
Uwajibikaji 

Uwazi, kutoa taarifa kamili na upatikanaji wa 
taarifa 

17. Maendeleo 
endelevu 

Kupitisha mahitaji ya leo bila kuacha mahitaji 
ya vizazi vijavyo 
 

 
 



 

17. Mkataba wa Huduma 

 HUDUMA YA MAWASILIANOMEZA YA WATEJA) 

Maswali yaliyoandikwa Maswali 

yaliyoandikwa 
na mteja 

Bure Muda usiozidi siku 

7 za kazi tangu 
kupokea ombi la 

mteja 

Maswali kupitia njia ya 

simu 

Maswali ya 

mteja kupitia 
njia ya simu 

Bure  Muda usiozidi saa 

24 tangu kupokea 
simu ya mteja 

Maswali ya barua pepe Barua pepe ya 

maswali ya 
mteja 

Bure Muda usiozidi saa 

12 tangu kupokea 
barua pepe ya  

mteja 

Malalamishi ya umma Malalamishi ya 

mteja 

Bure Muda usiozidi siku 

7 za kazi tangu 
kupokea 

malalamishi la 
mteja 

Maswali kutoka kwa 

vyombo za habari 

Maswali ya 

vyomvo vya 
habari 

Bure Muda usiozidi siku 

2 za kazi tangu 
kupokea maswali 

kutoka vyombo za 
habari 

HUDUMA ZA KITAALAMU NA USHAURI 

Utoanji wa huduma za 
kitalamu na ushauri 

 

 
 

Maombi Rasmi Bure Kila wakati  

HUDUMA ZA SHERIA NA UTEKELEZI 

Usajili na utoaji liceni kwa 

wa washika dau katika 
sekta ya uzalishaji 

Maombi Rasmi Kwa mujibu 

wa kanuni za 
bidhaa za 

mimea ya 

mafuta 

Kwa mujibu wa 

kanuni za bidhaa za 
mimea ya mafuta 



 

Usajili wa vitaru Kujaza fomu ya 
maombi 

Bure Kuendelea  

Kusuluhisha mizozo kati 
ya wadau 

Maombi Rasmi Bure Muda usiozidi siku 
60 za kazi tangu 

huduma ya bidhaa 
ipasavyo  

Ukuzaji wa viwango 
vinavyohakikisha usafi na 

ubora wa chakula 

Haja ya kutmiza 
viwango vya 

uzaaji na 

masoko 
-Kuzingatia 

kanuni na 
viwango vya 

kitaifa na 

kimataifa 

Bure Kila wakati 

Kuhakikisha utekelezaji 

wa viwango na kanuni 

Viwango na 

kanuni 

Viwango na 

kanuni 
vilivyowekwa 

Kila wakati 

Ukuzaji wa mipango ya 

kuhakikisha chakula cha 

kutosha 

Ushirikiano na 

serikali za kaunti 

Bure Kila wakati 

HUDUMA YA FEDHA    

Malipo za bidhaa na 

huduma 
 

-Kutoa malipo 

ipasavyo na 
kuwasilisha 

skatabadhi 
husika za kudai 

malipo 
 

 

 
 

 
 

 

Bure Muda usiozidi siku 

30 za kazi tangu 
huduma ya bidhaa 

ipasavyo 

KUENDELEZA BIASHARA NA UTHABITI WA UBORA 



 

 

Kutoa taarifa kwa ajili ya 
kutowa uwamuzi 

Maombi Rasmi Bure Siku 1 kwa taarifa 
inayopatikana kwa 

urahisi na  Muda 

usiozidi siku 60 za 
kazi kwa taarifa 

inayohitaji utafiti.  
 

Kukuza kuongeza 

dhamani na utengenezaji 
wa bidhaa  

Ombi la mteja Bure Kila wakati 

Uimarishaji wa muudo 

msingi kuwanufaisha 
wadau wote 

Ombi la mteja 

Haja ya kufikia 
masoko yanayo 

faa 
Ushirikiano na 

wizara na kaunti 

husika 

Bure Kila wakati 

Ukuzaji wa bidhaa zilizo 
oredheshwa 

Ombi la mteja 
Kuibuka kwa 

masoko mapya 

na mabadiliko 
katika mahitaji 

ya masoko. 
 Kuendeleza 

ushindani 
 

Bure Kila wakati 

Kuhakikisha uchunguzi 

kuhusu uzalishaji na 
masoko kupitia utafiti 

 
 

 
 

 

 
 

 

Ombi la mteja 

 Kuendeleza 
ushindani 

Kupanua na 
kuendeleza 

masoko 
 

Bure Kila Wakati 


